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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JANUARI, 2024 NA MWELEKEO
KWA MWEZI FEBRUARI, 2024.

Dondoo za tathmini ya Januari, 2024 na mwelekeo wa Februari, 2024:

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya
hewa kwa mwezi Januari, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi
Februari, 2024 nchini.

i.  Katika kipindi cha mwezi Januari, 2024 maeneo mengi ya nchi yaliendelea kupata
mvua za juu ya wastani. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi
ya maeneo na kusababisha athari ikiwemo mafuriko na uharibifu wa mali na
miundombinu.

ii. Katika kipindi cha mwezi Februari 2024, mvua za msimu zinatarajiwa kuendelea
katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Hata
hivyo, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa pia katika baadhi ya maeneo
yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, ongezeko la mvua
linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JANUARI, 2024.
Katika kipindi cha mwezi Januari, 2024 maeneo mengi ya nchi yalipata vipindi vya mvua
zilizoambatana na ngurumo za radi. Hata hivyo, maeneo mengi ya nchi yalipata mvua za
juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi Januari.
Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza kwa baadhi ya maeneo na kusababisha
mafuriko, uharibifu wa mali na miundombinu pamoja na kuathiri baadhi ya shughuli za
kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 186.5 kilipimwa katika kituo cha
hali ya hewa cha Kilwa (mkoa wa Lindi) mnamo tarehe 15 Januari, 2024, ikifuatiwa na
milimita 113.3 kilichopimwa katika kituo cha Naliendele (Mkoa wa Mtwara) mnamo tarehe
03 Januari, 2024 na milimita 112.2 mnamo tarehe 26 Januari, 2024. Vituo vilivyopima
mvua milimita 70 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1. Kwa upande
mwingine, vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na
kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 36.6 °C Kkiliripotiwa katika kituo cha Zanzibar
ikifuatiwa na 35.8 °C mnamo tarehe 19 Januari, 2024.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 70 au zaidi katika mwezi
Januari, 2024

2.0 MWELEKEO KWA MWEZ| FEBRUARI, 2024

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Katika Kipindi cha mwezi Februari, 2024, joto la Bahari la juu ya wastani linatarajiwa
kuendelea katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki, ikiashiria kuendelea kuwepo
kwa hali ya El Nifio. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi
linatarajiwa kuendelea kuwa la juu ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa bahari ya
Hindi linatarajiwa kuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa
kusababisha upepo wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa
ya jirani. Hali ya joto la bahari la juu kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la kusini
mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii inatarajiwa kuwa
na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo
kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi.
Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuendelea
kupungua nguvu na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea kusini.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
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2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZ| FEBRUARI, 2024

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi yanayopata msimu
mmoja wa mvua kwa mwaka. Kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa
mwaka, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika kipindi cha Februari, 2024. Aidha,
ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine,
hali ya joto inatarajiwa kuendelea hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa
kupata vipindi vichache vya mvua. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa
wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya
nne ya mwezi.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la
mvua linatarajiwa katika maeneo machache wiki ya nne ya mwezi.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na
Simiyu):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na nne ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha
ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili.

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko
kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan wiki ya kwanza ya mwezi.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa
na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo kwa vinatarajiwa katika maeneo mengi.
Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo
mengi. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya kwanza na ya pili
ya mwezi.

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la
mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZ| MACHI, 2024

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika
baadhi ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto kiasi inatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

2.4 USHAURI

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua
kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa
na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari
zitakazoijitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na
Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.

Imetolewa tarehe 01 Februari, 2024 na:

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
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